Trung tâm kế toán hà nội - Dịch vụ kế toán giá rẻ

Trang chủ » Tài Liệu Kế Toán » Cho doanh nghiệp khác vay lãi suất 0% sẽ bị ấn định thuế

Cho doanh nghiệp khác vay lãi suất 0% sẽ bị ấn định thuế

Câu hỏi đặt ra:

– Các doanh nghiệp có tiền nhàn rỗi cho vay lẫn nhau với lãi suất 0% thì có ảnh hưởng gì không?

– Các bên phải chịu trách nhiệm pháp lý như thế nào? Có bị ấn định thuế không?

Trong quan hệ kinh doanh, nhiều doanh nghiệp có khoản tiền nhàn rỗi, doanh nghiệp có thể cho doanh nghiệp, hay cá nhân khác vay khoản tiền nhàn rỗi này. Tuy nhiên, nếu cho vay với lãi suất 0%, sẽ bị cơ quan thuế ấn định thuế. KẾ TOÁN HÀ NỘI xin chia sẻ bài viết các bạn cùng tham khảo nhé

>>Xem thêm: Các trường hợp không bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan

1. Những trường hợp bị ấn định thuế

– Điểm e khoản 01 Điều 37 Luật Quản lý thuế số 78/2006/QH11 quy định về ấn định thuế đối với người nộp thuế theo phương pháp kê khai trong trường hợp vi phạm pháp luật về thuế như sau:

a) Không đăng ký thuế;

b) Không nộp hồ sơ khai thuế: nộp hồ sơ khai thuế sau mười ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế hoặc ngày hết thời hạn gia hạn nộp hồ sơ khai thuế.

c) Không khai thuế, không nộp bổ sung hồ sơ thuế theo yêu cầu của cơ quan thuế hoặc khai thuế không chính xác, trung thực, đầy đủ về căn cứ tính thuế;

d) Không phản ánh hoặc phản ánh không đầy đủ, trung thực, chính xác số liệu trên sổ kế toán để xác định nghĩa vụ thuế;

đ) Không xuất trình sổ kế toán, hóa đơn, chứng từ và các tài liệu cần thiết liên quan đến việc xác định sổ thuế phải nộp trong thời hạn quy định;

e) Mua, bán, trao đổi và hạch toán giá trị hàng hóa, dịch vụ không theo giá trị giao dịch thông thường trên thị trường;

g) Có dấu hiệu bỏ trốn hoặc phát tán tài sản để không thực hiện nghĩa vụ thuế.

2. Cho doanh nghiệp khác vay lãi suất 0% sẽ bị ấn định thuế

Theo tinh thần công văn số 4975/TCT-CS ngày 26/10/2016, nếu doanh nghiệp có tiền nhàn rỗi, cho doanh nghiệp khác vay với lãi suất 0%, là “trao đổi không theo giá trị giao dịch thông thường trên thị trường“, vi phạm Điểm e Khoản 1 Điều 37 Luật quản lý thuế số 78/2006/QH11 ngày 29/11/2006, quy định Người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai bị ấn định thuế trong trường hợp:

Mua, bán, trao đổi và hạch toán giá trị hàng hoá, dịch vụ không theo giá trị giao dịch thông thường trên thị trường;

Như vậy, doanh nghiệp đã thuộc đối tượng bị cơ quan thuế ấn định thuế khi cho doanh nghiệp khác vay với lãi suất 0%

Chi tiết tại: Công văn 4975/TCT-CS ngày 26/10/2016 chính sách thuế thu nhập doanh nghiệp 2016

Công ty kế toán Hà Nội chúc bạn làm tốt!!!

Các bạn muốn tìm hiểu thêm về thuế và các luật định mới nhất có thể tham gia môt lớp học kế toán thực hành của Trung tâm

Chi tiết liên hệ Hotline: 0974 975 029 – 0941 900 994 (Mr Quân)

Bài viết liên quan:

Leave a Comment

Tumblr: The easiest way to blog →