Trang chủ » Tài Liệu Kế Toán » Thanh toán quá hạn hợp đồng có được khấu trừ thuế GTGT hay không?

Thanh toán quá hạn hợp đồng có được khấu trừ thuế GTGT hay không?

–Trường hợp doanh nghiệp trong giao dịch mua bán có thanh toán quá hạn hợp đồng có được khấu trừ thuế GTGT hay không?

–Có phải điều chỉnh giảm thuế GTGT hay không? Căn cứ văn bản pháp lý nào?

– Khấu trừ thuế GTGT trong trường hợp mua hàng hóa trả chậm từ ngày 15/11/2014 có gì đặc biệt?

Bài viết dưới đây Ketoanhn.org sẽ cùng các bạn tìm hiểu kỹ hơn về vấn đề này

Thanh toán quá hạn hợp đồng có được khấu trừ thuế GTGT hay không?

Thanh toán quá hạn hợp đồng có được khấu trừ thuế GTGT hay không?

>>Xem thêm: Hướng dẫn kê khai thuế GTGT bổ sung trên phần mềm HTKK

*** Căn cứ:

– Khoản 2 Điều 2 Nghị định số 91/2014/NĐ-CP ngày 01/10/2014 của Chính phủ (có hiệu lực từ ngày 15/11/2014) về việc sửa đổi, bổ sung một số điều tại các Nghị định; Tại Khoản 8 Điều 3 Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/2/2015

– Điều 10, Thông tư 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014, sửa đổi, bổ sung điểm c Khoản 3 Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC; Tại điểm c khoản 10 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015

***Theo đó:

– Trường hợp khi thanh toán, cơ sở kinh doanh không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì cơ sở kinh doanh phải kê khai, điều chỉnh giảm số thuế GTGT đã được khấu trừ đối với phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt (kể cả trong trường hợp cơ quan thuế và các cơ quan chức năng đã có quyết định thanh tra, kiểm tra kỳ tính thuế có phát sinh thuế GTGT đã kê khai, khấu trừ).”

Căn cứ quy định tại mục 1 thì việc thanh toán quá hạn trên hợp đồng có được khấu trừ thuế GTGT

Cụ thể có 3 trường hợp xảy ra:

– Trường hợp 1: Khi chưa đến thời hạn thanh toán theo hợp đồng

Khi chưa đến thời hạn thanh toán theo hợp đồng và doanh nghiệp chưa thanh toán thì vẫn được kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào

– Trường hợp 2: Đến thời hạn thanh toán theo hợp đồng

Khi đến thời hạn thanh toán theo hợp đồng (hoặc quá thời hạn thanh toán theo hợp đồng), và doanh nghiệp chưa thanh toán thì doanh nghiệp chưa phải điều chỉnh giảm số thuế GTGT đã kê khai khấu trừ

– Trường hợp 3: Khi doanh nghiệp thanh toán thực tế

Khi doanh nghiệp thanh toán thực tế mà không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng (đối với hàng hóa, dịch vụ có tổng giá trị cả VAT từ 20 triệu đồng trở lên) thì doanh nghiệp sẽ phải kê khai điều chỉnh giảm số thuế GTGT đã được khấu trừ tương ứng với phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán thực tế.

>>Xem thêm: Khấu trừ thuế gtgt và Cách tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ

Như vậy:

– Từ ngày 15/11/2014 khi Nghị định số 91/2014/NĐ-CP ngày 01/10/2014 có hiệu lực thi hành thì trường hợp chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng do chưa đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng cơ sở kinh doanh vẫn được kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào.

– Đến thời hạn thanh toán ghi trong hợp đồng cơ sở kinh doanh vẫn chưa thanh toán cho khách hàng nên chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì cơ sở kinh doanh chưa phải điều chỉnh giảm số thuế GTGT đã kê khai khấu trừ.

– Khi thanh toán thực tế, nếu cơ sở kinh doanh không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng (thanh toán bằng tiền mặt hoặc các hình thức số thuế GTGT đã được khấu trừ tương ứng với phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt.

Ví dụ minh họa

Ngày 01/05/2020, Công ty Ngọc Lan  mua hàng của Công ty An Phát theo hóa đơn GTGT số 0000023 ngày 01/05/2020, tổng giá cả VAT 55.000.000 đồng. Theo như trên hợp đồng được hai bên ký kết, thì Công ty Ngọc Lan sẽ thanh toán tiền hàng chậm nhất là 15 ngày sau khi nhận được hàng. Nhưng thực tế đến tháng 12/2020, Công ty Ngọc Lan với thanh toán bằng chuyển khoản. Hóa đơn này Công ty Ngọc Lan đã kê khai khấu trừ thuế GTGT vào tháng 05/2020.

–  Như vậy, theo ví dụ trên, đến ngày 15/05/2020 là thời hạn thanh toán tiền hàng. Nhưng thực tế đến tháng 12/2020 Công ty  Ngọc Lan với thanh toán bằng chuyển khoản. Mà hóa đơn này Công ty Hằng Ngọc đã kê khai khấu trừ thuế GTGT vào kỳ kê khai thuế tháng 05/2018. Căn cứ theo quy định ở trên thì Công ty Hằng Ngọc vẫn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào của hóa đơn này. Vì mặc dù thanh toán quá hạn, nhưng đến thời điểm thanh toán thực tế thì công ty Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng để chứng minh cho việc thanh toán này.

– Cũng ví dụ này, nhưng trường hợp mà đến tháng 12/2020, Công ty Ngọc Lan thanh toán bằng tiền mặt số tiền này. Thì số thuế GTGT 5.000.000 đồng sẽ không được khấu trừ và phải điều chỉnh giảm tại tờ khai thuế GTGT tháng 12/2018 tại chỉ tiêu [37]
Trên đây là Thanh toán quá hạn hợp đồng có được khấu trừ thuế GTGT hay không? mà Ketoanhn.org tổng hợp được hi vọng giúp ích được bạn trong công việc.

Nếu có bất kỳ thắc mắc liên quan cần giải đáp bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được hỗ trợ. Tổng đài hỗ trợ  tư vấn miễn phí: 1900 6246

Ketoanhn.org chúc bạn làm tốt công việc

Kết nối với chúng tôi: https://www.facebook.com/ketoanhn.org/

Nếu bạn muốn học thực tế trải nghiệm va vất cùng kế toán trưởng giàu kinh nghiệm cần trên tay bộ chứng từ bao gồm: hóa đơn đỏ, phiếu thu chi, nhập xuất…của doanh nghiệp đang hoạt động có thể lựa chọn một lớp học kế toán thực hành của  Trung tâm kế toán Hà Nội là đơn vị được thành lập từ năm 2005 đi đầu trong lĩnh vực đào tạo kế toán thực hành trên chứng từ hóa đơn đỏ hiện có 39 cơ sở học trên toàn quốc, 6 cơ sở học tại Hà Nội. Hàng tháng trung tâm vẫn đào tạo cho hơn 1000 học viên trên toàn quốc.

Chi tiết liên hệ Hotline: 0974 975 029 – 0941 900 994 (Mr Quân)

Bài viết liên quan:

Leave a Comment

KẾ TOÁN HÀ NỘI GROUP - TRUNG TÂM ĐÀO TẠO KẾ TOÁN THỰC TẾ

Hotline: 0974 975 029 (Mr Quân)

Email: Hotrokthn@gmail.com

Giấy phép ĐKKD số: 0103648057 cấp bởi Sở Kế hoạch và Đầu tư Hà Nội.

Giấy phép đào tạo Kế Toán Thực Hành số: 7619/QĐ-SGD&ĐT cấp bởi Sở Giáo dục và Đào tạo Hà Nội.

CAM KẾT KHÔNG THÀNH NGHỀ KHÔNG THU HỌC PHÍ

CÁC ĐỊA CHỈ HỌC KẾ TOÁN THỰC HÀNH THỰC TẾ CỦA TRUNG TÂM KẾ TOÁN HÀ NỘI

CS1 : Lê Trọng Tấn - Thanh Xuân - Hà Nội
CS2 : Nguyễn Cơ Thạch - Từ Liêm - Hà Nội
CS3 : KĐT Sài Đồng - Long Biên - Hà Nội
CS4 : Đường Ngô Thì Nhậm - Hà Đông - Hà Nội
CS5 : 71 Nguyễn Chí Thanh - Đống Đa -Hà Nội
CS6 : 124 Minh Khai - Hai Bà Trưng - Hà Nội
CS7: Cổ Bi – Gia Lâm – Long Biên – Hà Nội
CS8 : Vân Côi – Quận Tân Bình - HCM
CS9 : 35 Lê Văn Chí - Q. Thủ Đức - TP HCM
CS10 : Lê Văn Thịnh - P. Suối Hoa - Tp. Bắc Ninh
CS11 : Lạch Tray - Q. Ngô Quyền - Tp. Hải Phòng
CS12 : Hoàng Hoa Thám - Thủ Dầu 1 - Bình Dương
CS13 : Nguyễn Văn Cừ - Q Ninh Kiều - Tp Cần Thơ
CS14 : Kim Đồng - Trần Hưng Đạo - Tp Thái Bình
CS15 : Chu Văn An - Tp.Thái Nguyên
CS16 : Đoàn Nhữ Hài - TP Hải Dương
CS17 : Quy Lưu - Minh Khai - Phủ Lý - Hà Nam
CS18 : Đường Giải Phóng - Tp. Nam Định
CS19 : Nguyễn Văn Cừ - TP Hạ Long - Quảng Ninh
CS20 : Chu Văn An - Vĩnh Yên - Vĩnh Phúc
CS21 : Trần Nguyên Hãn - Tp.Bắc Giang
CS22 : Tràng An - p Tân Thành - TP. Ninh Bình
CS23 : Phong Định Cảng - TP Vinh - Nghệ An
CS24 : Trần Cao Vân - Q Thanh Khê - Tp Đà Nẵng
CS25 : Đường Ngô Quyền - TP Huế
CS26 : Đường Hà Huy Tập - TP Hà Tĩnh
 CS27: Hà Huy Giáp – Biên Hòa – Đồng Nai
CS28: Trần Hưng Đạo – Long Xuyên – An Giang
CS29: Thái Sanh Hạnh – Mỹ Tho – Tiền Giang
CS30: Phan Chu Trinh – TP Vũng Tàu
CS31: 03 p 6 – TP. Tân An – tỉnh Long An
CS32: Võ Trường Toản – Cao Lãnh – Đồng Tháp
CS33: Nguyễn Hùng Sơn–Rạch Giá–Kiên Giang
CS34: Lê Thị Riêng – phường 5 – TP Cà Mau
CS35: Trần Phú – phường 4 – TP Vĩnh Long
CS36: Phạm Ngũ Lão – phường 1 – TP Trà Vinh
CS37: Hai Bà Trưng – phường 1 – TP Bến Tre
CS38: Tôn Đức Thắng – Phường 1 – TP Bạc Liêu